1/0
Giao trong 24 giờ
Về sản phẩm
Công dụng của Efferalgan 150mg UPSA SAS
Bột sủi Efferalgan 150mg dùng điều trị các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và/hoặc sốt. Thuốc dùng điều trị cho trẻ em cân nặng từ 8 - 30 kg.
Hấp thu
Hấp thu của paracetamol khi dùng đường uống là nhanh và hoàn toàn. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 10 - 60 phút sau khi uống.
Phân bố
Paracetamol được phân bố nhanh vào hầu hết các mô của cơ thể. Thuốc qua được nhau thai và có trong sữa mẹ. Liên kết với protein huyết tương không đáng kể ở nồng độ điều trị thông thường, nhưng tăng lên khi nồng độ tăng.
Chuyển hóa
Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan theo hai con đường chính: liên hợp với acid glucuronic và liên hợp với acid sulfuric. Liên hợp với acid sulfuric nhanh chóng bão hòa khi dùng liều cao hơn nhưng vẫn trong giới hạn liều điều trị. Sự bão hòa của quá trình glucuronid hóa chỉ xuất hiện khi dùng liều cao hơn, gây độc cho gan. Một phần nhỏ (dưới 4%) được chuyển hóa bởi cytochrom P450 thành một chất trung gian có tính phản ứng cao (N-acetyl-benzoquinoneimin), trong điều kiện sử dụng thông thường, chất trung gian này được giải độc nhanh chóng bởi glutathion khử và được đào thải qua nước tiểu sau khi liên hợp với cystein và acid mercapturic. Tuy nhiên, khi ngộ độc với liều cao paracetamol, lượng chất chuyển hóa có độc tính này tăng lên.
Thải trừ
Các chất chuyển hóa của paracetamol chủ yếu được đào thải qua nước tiểu. Ở người lớn, khoảng 90% liều dùng được thải trừ trong 24 giờ, chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid (khoảng 60%) và liên hợp sulfat (khoảng 30%). Dưới 5% được thải trừ ở dạng không đổi. Thời gian bán thải trong huyết tương khoảng 2 giờ.
Hàng chính hãng 100%
Cam kết hoàn tiền nếu phát hiện giả
Đổi trả trong 30 ngày
Miễn phí nếu lỗi từ nhà sản xuất
Dược sĩ Đại học
Lê Thị Đại Phương
Efferalgan 150mg UPSA SAS có thành phần chính là Paracetamol, được sản xuất bởi UPSA SAS, xuất xứ Mỹ. Thuốc điều trị các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và/hoặc sốt.
Sản phẩm này là thuốc. Link tra cứu số đăng ký thuốc: https://dichvucong.dav.gov.vn/congbothuoc/index
| Chi tiết thành phần | Liều lượng |
|---|---|
| Paracetamol (Acetaminophen) | 150mg |
Công dụng của Efferalgan 150mg UPSA SAS
Bột sủi Efferalgan 150mg dùng điều trị các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và/hoặc sốt. Thuốc dùng điều trị cho trẻ em cân nặng từ 8 - 30 kg.
Hấp thu
Hấp thu của paracetamol khi dùng đường uống là nhanh và hoàn toàn. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 10 - 60 phút sau khi uống.
Phân bố
Paracetamol được phân bố nhanh vào hầu hết các mô của cơ thể. Thuốc qua được nhau thai và có trong sữa mẹ. Liên kết với protein huyết tương không đáng kể ở nồng độ điều trị thông thường, nhưng tăng lên khi nồng độ tăng.
Chuyển hóa
Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan theo hai con đường chính: liên hợp với acid glucuronic và liên hợp với acid sulfuric. Liên hợp với acid sulfuric nhanh chóng bão hòa khi dùng liều cao hơn nhưng vẫn trong giới hạn liều điều trị. Sự bão hòa của quá trình glucuronid hóa chỉ xuất hiện khi dùng liều cao hơn, gây độc cho gan. Một phần nhỏ (dưới 4%) được chuyển hóa bởi cytochrom P450 thành một chất trung gian có tính phản ứng cao (N-acetyl-benzoquinoneimin), trong điều kiện sử dụng thông thường, chất trung gian này được giải độc nhanh chóng bởi glutathion khử và được đào thải qua nước tiểu sau khi liên hợp với cystein và acid mercapturic. Tuy nhiên, khi ngộ độc với liều cao paracetamol, lượng chất chuyển hóa có độc tính này tăng lên.
Thải trừ
Các chất chuyển hóa của paracetamol chủ yếu được đào thải qua nước tiểu. Ở người lớn, khoảng 90% liều dùng được thải trừ trong 24 giờ, chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid (khoảng 60%) và liên hợp sulfat (khoảng 30%). Dưới 5% được thải trừ ở dạng không đổi. Thời gian bán thải trong huyết tương khoảng 2 giờ.
Liều dùng và cách dùng của Efferalgan 150mg UPSA SAS
Bột sủi Efferalgan 150mg dùng đường uống.
Đổ thuốc vào trong cốc và sau đó thêm một ít đồ uống (như nước, sữa, nước trái cây).
Uống ngay sau khi hòa tan hoàn toàn.
Nếu trẻ sốt trên 38,5°C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của việc dùng thuốc:
Tần suất và thời điểm dùng thuốc
Dùng thuốc đều tránh được những dao động về mức độ đau hay sốt.
Ở trẻ em, cần có khoảng cách đều giữa mỗi lần uống thuốc; cả ban ngày lẫn ban đêm, nên là khoảng 6 giờ, hoặc ít nhất là 4 giờ.
Liều dùng này dành cho trẻ em cân nặng từ 8 đến 30 kg (khoảng 6 tháng đến 11 tuổi).
Liều dùng phải được tính theo cân nặng của trẻ. Tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng được ghi bên dưới chỉ để tham khảo. Để tránh nguy cơ quá liều, cần kiểm tra và xác nhận các thuốc dùng kèm (bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn) không chứa paracetamol.
Efferalgan chỉ nên được dùng ở liều từ 10 - 15 mg/kg/liều, mỗi 4 đến 6 giờ, đến tổng liều tối đa mỗi ngày là 60 mg/kg/ngày.
Bảng liều dùng bên dưới dùng để tham khảo:
Khoảng tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng chỉ để tham khảo. Độ tuổi được xác định dựa trên các đường cong tăng trưởng chuẩn của địa phương.
Liều tối đa khuyến cáo:
Với trẻ em cân nặng dưới 40 kg: tổng liều paracetamol không được vượt quá 60 mg/kg/ngày.
Với trẻ em cân nặng từ 41 - 50 kg: tổng liều paracetamol không được vượt quá 3 g mỗi ngày.
Với người lớn và trẻ em cân nặng trên 50 kg: TỔNG LIỀU PARACETAMOL KHÔNG ĐƯỢC VƯỢT QUÁ 4 G MỖI NGÀY.
Suy thận
Ở bệnh nhân suy thận nặng, khoảng cách tối thiểu giữa mỗi lần dùng thuốc nên được điều chỉnh theo bảng sau:
Suy gan
Ở bệnh nhân bệnh gan mạn tính còn bù hoặc ở thể hoạt động, đặc biệt ở những bệnh nhân suy tế bào gan, nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng mạn tính (dự trữ glutathion ở gan), mất nước, hội chứng Gilbert, đa dùng thuốc gây cảm ứng men gan, hoặc nhiễm HIV/AIDS, tổng liều paracetamol không nên vượt quá 60 mg/kg/ngày.
Các trường hợp lâm sàng đặc biệt
Liều tối đa mỗi ngày không nên vượt quá 60 mg/kg/ngày (không được vượt quá 3 g/ngày) trong các trường hợp sau: suy tế bào gan từ nhẹ đến vừa, hội chứng Gilbert (vàng da không tan máu có tính gia đình), nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng kéo dài, mất nước.
Dấu hiệu và triệu chứng
Có nguy cơ ngộ độc, đặc biệt ở người già, trẻ nhỏ, bệnh nhân có bệnh gan, nghiện rượu mạn tính, bệnh nhân suy dinh dưỡng mạn tính và bệnh nhân đang dùng thuốc gây cảm ứng men gan. Trong những trường hợp này, quá liều có thể gây tử vong.
Các triệu chứng thường xuất hiện trong 24 giờ đầu, bao gồm: buồn nôn, nôn, chán ăn, da tái, khó chịu và vã mồ hôi.
Quá liều khi dùng một liều cao hơn 7,5 g paracetamol ở người lớn, hoặc 140 mg/kg thể trọng ở trẻ em, sẽ gây viêm và hủy tế bào gan, có thể dẫn đến hoại tử hoàn toàn và không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh não (có thể dẫn đến hôn mê và tử vong). Đồng thời, có sự tăng nồng độ transaminase gan (AST, ALT), lactat dehydrogenase và bilirubin cùng với giảm nồng độ prothrombin có thể xuất hiện từ 12 đến 48 giờ sau khi dùng thuốc. Các triệu chứng lâm sàng của tổn thương gan thường rõ rệt lúc ban đầu sau 1 đến 2 ngày, và đạt đến tối đa sau 3 - 4 ngày.
Xử trí cấp cứu:
Đưa ngay đến bệnh viện.
Phải làm xét nghiệm máu để xác định nồng độ paracetamol trong huyết tương càng sớm càng tốt nhưng không trước 4 giờ sau khi uống paracetamol.
Loại bỏ nhanh lượng thuốc đã dùng bằng rửa dạ dày.
Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl (ví dụ N-acetylcystein) có hiệu quả nhất là khi cho uống hoặc tiêm tĩnh mạch thuốc ngay trong vòng 36 giờ sau khi uống paracetamol, và hiệu quả hơn trong vòng 10 giờ. N-acetylcystein được cho với liều khởi đầu là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Có thể dùng methionin.
Điều trị triệu chứng.
Phải tiến hành làm xét nghiệm gan lúc khởi đầu điều trị và nhắc lại sau mỗi 24 giờ. Trong hầu hết các trường hợp, transaminase gan trở lại mức bình thường sau 1 đến 2 tuần với sự phục hồi đầy đủ chức năng gan. Trong trường hợp rất nặng, có thể cần phải ghép gan.
Liều dùng để trên chỉ mang tính chất tham khảo. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Chống chỉ định của Efferalgan 150mg UPSA SAS
Bột sủi Efferalgan 150 này không được dùng trong những trường hợp sau:
Thận trọng khi sử dụng
Cảnh báo
Để tránh nguy cơ quá liều:
Kiểm tra để chắc chắn các thuốc khác đang dùng không có chứa paracetamol.
Tuân thủ liều dùng và khoảng cách dùng thuốc.
Thận trọng khi dùng paracetamol:
Suy tế bào gan nhẹ đến vừa.
Suy thận nặng (độ thanh thải creatinin ≤ 30 ml/phút).
Thiếu hụt men Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase (G6PD) (có thể dẫn đến thiếu máu tan huyết).
Nghiện rượu mạn tính, uống quá nhiều rượu (≥ 3 ly mỗi ngày).
Chán ăn, chứng ăn vô độ hoặc suy mòn, suy dinh dưỡng kéo dài (dự trữ glutathion ở gan thấp).
Mất nước, giảm thể tích máu.
Trong trường hợp sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày, hoặc sốt tái phát, không được dùng thuốc này nếu không có chỉ định của bác sĩ.
Nếu có dùng thuốc này, cần thông báo cho bác sĩ biết khi làm xét nghiệm đường huyết hoặc acid uric trong máu.
Thuốc này có chứa sorbitol. Bệnh nhân có các vấn đề di truyền hiếm gặp về không dung nạp fructose không được dùng thuốc này.
Mỗi gói chứa 42,7 mg natri (có trong natri benzoat, natri hydrogencarbonat và natri docusat), cần cân nhắc khi dùng cho bệnh nhân có chế độ ăn kiêng muối nghiêm ngặt.
Khả năng lái xe và vận hành máy móc
Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc: Không ảnh hưởng.
Thời kỳ mang thai
Dữ liệu dịch tễ học về việc sử dụng paracetamol đường uống ở liều điều trị cho thấy không có tác dụng không mong muốn trên phụ nữ có thai hoặc trên sức khỏe của thai nhi/trẻ sơ sinh. Dữ liệu tiến cứu về các trường hợp quá liều trong khi mang thai không cho thấy nguy cơ dị tật gia tăng. Các nghiên cứu về sinh sản được thực hiện với paracetamol đường uống không cho thấy bất kỳ dị tật hoặc độc tính nào đối với thai nhi. Một lượng lớn dữ liệu trên phụ nữ mang thai cho thấy không có dị tật cũng như không có độc tính đối với thai nhi/trẻ sơ sinh. Paracetamol có thể được sử dụng trong khi mang thai nếu cần thiết về mặt lâm sàng, tuy nhiên nên được sử dụng ở liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể và với tần suất thấp nhất có thể.
Thời kỳ cho con bú
Sau khi uống, paracetamol được bài tiết một lượng nhỏ vào sữa mẹ. Đã có báo cáo về phát ban ở trẻ bú mẹ. Ở liều điều trị, việc sử dụng thuốc này được xem là có thể trong thời gian cho con bú.
Tương tác thuốc của Efferalgan 150mg UPSA SAS
Dùng đồng thời paracetamol với các thuốc chống đông máu như coumarin và các dẫn xuất của indandion có thể làm tăng nhẹ tác dụng của các thuốc này. Tác dụng này ít có ý nghĩa lâm sàng, nên paracetamol được ưa dùng hơn salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc các dẫn xuất indandion.
Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
Các thuốc gây cảm ứng men gan, ví dụ như barbiturat, isoniazid, carbamazepin, rifampin và ethanol có thể làm tăng độc tính trên gan của paracetamol.
Tương tác khác:
Dùng đồng thời thuốc này trong thời gian dài với flucloxacilin do có nguy cơ nghiêm trọng bị nhiễm toan chuyển hóa có khoảng trống anion cao, đặc biệt ở những bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ như suy thận nặng, nhiễm trùng huyết, suy dinh dưỡng và nghiện rượu.
Quá liều của Efferalgan 150mg UPSA SAS
Xử trí quá liều
Thông báo ngay cho bác sĩ khi bị quá liều hoặc nhớ bị ngộ độc.
Quên liều
Không dùng gấp đôi liều bỏ lỡ.
Mọi thông tin chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Tác dụng phụ của Efferalgan 150mg UPSA SAS
CŨNG NHƯ ĐỐI VỚI TẤT CẢ CÁC LOẠI THUỐC, THUỐC NÀY CÓ THỂ GÂY RA, Ở MỘT SỐ NGƯỜI, NHỮNG PHẢN ỨNG CÓ HẠI MÀ KHÔNG PHẢI AI CŨNG MẮC PHẢI.
Các tác dụng phụ dưới đây đã được báo cáo trong theo dõi hậu mãi nhưng tần suất xuất hiện (tần suất) chưa được biết:
Thông báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Chưa có bình luận nào. Hãy là người đầu tiên!